๑۩۞۩๑ Д3 TÂ¥ sƠ₪ ๑ Qu¥ ₪ђƠn ๑۩۞۩๑
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Trang ChínhTrang Chính  PortalPortal  GalleryGallery  Latest imagesLatest images  Tìm kiếmTìm kiếm  Đăng kýĐăng ký  Đăng NhậpĐăng Nhập  
Vì sao ta sống ... ? Post_t10Vì sao ta sống ... ? Post_t12
♥ Bài Viết Mới Nhất ♥
♫ Tên Bài Viết ♥♥ Được Trả Lời Sau Cùng Bởi ♥♥ Thời Gian Gửi ♥
Karaoke 10/06/2012 ^^ Yumi Vì sao ta sống ... ? Empty 24/6/2012, 20:48
Hình nấu ăn nhà Nhiên ^^ (10/6/2012) ☻ v ☻ Yumi Vì sao ta sống ... ? Empty 24/6/2012, 20:45
Hình đi hát karaoke 13/5/2012 ♥ ^^ ♥MjU♥ Vì sao ta sống ... ? Empty 14/5/2012, 11:45
THÔNG BÁO ĐI CHƠI TẾT MÙNG 4 ^^ & CÁC MÙNG KHÁC NỮA ♥ ( SẼ BÀN TIẾP ^^) mynamecuong Vì sao ta sống ... ? Empty 20/1/2012, 10:07
Đi thăm thầy cô và đi chơi 20/11/2011 ^^ su_ruby_janny_a3 Vì sao ta sống ... ? Empty 16/11/2011, 14:12
Hình đi chơi 2/9 (HảI giAnG ♥ ) & 1 sỐ pIc Bữa sau đi ăn chè ♥ congchua_tim_hoangtu Vì sao ta sống ... ? Empty 24/9/2011, 14:51
ViDeo Clip đi chơi 2/9 ^^ ♥ ( Hải Giang ) (2011) ^^ !!!!!!!!! HOt !!!!! ♥MjU♥ Vì sao ta sống ... ? Empty 21/9/2011, 13:31
ThÔnG bÁO vỀ ngÀy HỌp lỚp vÀ Chuyến đI ChƠi xA 2/9 ^^ ♥ !!!!!!!!!!!!!!!!! ♥MjU♥ Vì sao ta sống ... ? Empty 1/9/2011, 10:20
Vì sao ta sống ... ? Post_f12Vì sao ta sống ... ? Post_f10

Share | 

Vì sao ta sống ... ?

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Tác giảThông điệp
fuuko_agile
MOdr€atOr (^_^)
MOdr€atOr (^_^)
fuuko_agile

Nữ sỐ pÀi đà đÓnG góP ♥ sỐ pÀi đà đÓnG góP ♥ : 180
TiỀn đAnG cÓ ♥ ( VN Đồng) TiỀn đAnG cÓ ♥ ( VN Đồng) : 572
NgàY vàO rUm ^^ NgàY vàO rUm ^^ : 05/01/2010
_tuỔI ♥_ _tuỔI ♥_ : 29
nHÀ ^^ tUj nHÀ ^^ tUj : thiên đường ánh sáng
cÔg viỆc hiỆN tẠi : angel

Vì sao ta sống ... ? Empty
Bài gửiTiêu đề: Vì sao ta sống ... ?   Vì sao ta sống ... ? Empty28/2/2010, 10:34

- ...Là niềm vui và hạnh phúc khi đối mặt và vượt qua khó khăn, là ước mơ và hi vọng vào ngày mai...

Vì sao ta sống ... ? LT0.7514469_1_1

Nhiều bạn trẻ thường tự đặt cho mình câu hỏi: “Ta là ai ở giữa cuộc đời rộng lớn này?”, “Ý nghĩa đích thực của cuộc sống là gì?”, “Ta sống vì điều gì?”. Đó là tâm sự quen thuộc của những tâm hồn mới lớn, đôi khi đứng trước cuộc sống rộng lớn và mênh mông, những người trẻ tự thấy mình cô độc, lạc lõng, thậm chí mất phương hướng. Những câu hỏi tưởng chừng ngô nghê ấy, cũng chính là câu hỏi về trách nhiệm, về ý nghĩa của cuộc sống của chính mình.

Nhưng bạn có biết không? Có nhiều điều thật giản dị,câu trả lời đôi khi nằm ngay trong chính câu hỏi. Cuộc sống không phải là một chuỗi những bất ngờ, tự nhiên mà có, cuộc sống là những điều nối tiếp nhau, có nhân có quả, có bắt đầu và có kết thúc. Có bao giờ bạn tựhỏi, bạn có được ngày hôm nay, là nhờ điều gì hay không? Trả lời được câu hỏi đó, bạn sẽ có cho mình câu giải đáp với những thắc mắc tưởng chừng vô tận với cuộc sống...

Bạn này, bạn được nuôi dưỡng lớn khôn, mạnh khỏe như thế này, là nhờ cha bạn đã vất vả mỗi ngày, không quản nắng mưa, lao động cực nhọc để bạn có bát cơm trắng dẻo thơm, được cắp sách vở tới trường học điều hay lẽ phải, được manh áo ấm qua mùa đông giá rét... Vậy thì, bạn hãy nâng niu từng hạt gạo ngọt bùi, học cho thật tốt, thật hay, và đừng quên tâm niệm một lòng - “công cha như núi Thái Sơn”...

Từ nhỏ tới lớn, cả khi khỏe mạnh tươi vui đến khi ốm đau bệnh tật, trái nắng giở trời, mẹ luôn là người nâng niu từng bữa ăn giấc ngủ cho bạn. Mẹ thức khuya dậy sớm, pha cho bạn ly sữa, nấu cho bạn bát mỳ mỗi khi bạn đến kỳ thi chong đèn học bài. Khi bạn gặp thất bại, buồn đau, lo lắng, mẹ luôn ở bên động viên, lắng nghe, an ủi... Vì thế, đừng bao giờ làm đau lòng mẹ, bạn nhé.

Khi bạn gặp khó khăn, những – người – bạn – thật – sự luôn chìa tay ra giúp bạn. Khi bạn có tâm sự, nỗi niềm, bạn bè luôn sẵn sàng sẻ chia. Khi bạn hạnh phúc, bạn bè luôn mỉm cười,chung vui với bạn. Vì thế, bạn hãy luôn thương yêu, luôn mở lòng với những người bạn thân thật thân ấy nhé!

Bạn có nhớ mình vượt qua được những thăng trầm, những hụt hẫng trong cuộc sống bằng cách nào không? Đó chính là vì bạn còn hi vọng vào tương lai, bởi bạn tin rằng “Ngày mai sẽ là một ngày mới” và “sau cơn mưa trời lại sáng”. Vì thế, dù trong bất cứ hòan cảnh nào, bạn cũng đừng đánh mất niềm tin và hi vọng đấy nhé!

Bạn à, bạn có hiểu tôi định nói điều gì với bạn không? Ý nghĩa của cuộc sống nằm ngay trong những giá trị bình thường quanh ta – là tình yêu của mẹ cha, là tình thân của bạn bè, là niềm vui và hạnh phúc khi đối mặt và vượt qua khó khăn, là ước mơ và hi vọng vào ngày mai... Và điều gì nuôi dưỡng tâm hồn ta, xây đắp nên cuộcsống của chúng ta, thì ta cần, nên và phải sống vì chính những điều đó.
Bubbles_cute
MOdr€atOr (^_^)
MOdr€atOr (^_^)
Bubbles_cute

Nữ sỐ pÀi đà đÓnG góP ♥ sỐ pÀi đà đÓnG góP ♥ : 212
TiỀn đAnG cÓ ♥ ( VN Đồng) TiỀn đAnG cÓ ♥ ( VN Đồng) : 465
NgàY vàO rUm ^^ NgàY vàO rUm ^^ : 22/01/2010
_tuỔI ♥_ _tuỔI ♥_ : 26
nHÀ ^^ tUj nHÀ ^^ tUj : Hộp xà phòng

Bài gửiTiêu đề: Re: Vì sao ta sống ... ?   Vì sao ta sống ... ? Empty28/2/2010, 10:35

Hay quá! Nhiều khi Bub cũng hỏi "vì sao ta sống'" nữa.
fuuko_agile
MOdr€atOr (^_^)
MOdr€atOr (^_^)
fuuko_agile

Nữ sỐ pÀi đà đÓnG góP ♥ sỐ pÀi đà đÓnG góP ♥ : 180
TiỀn đAnG cÓ ♥ ( VN Đồng) TiỀn đAnG cÓ ♥ ( VN Đồng) : 572
NgàY vàO rUm ^^ NgàY vàO rUm ^^ : 05/01/2010
_tuỔI ♥_ _tuỔI ♥_ : 29
nHÀ ^^ tUj nHÀ ^^ tUj : thiên đường ánh sáng
cÔg viỆc hiỆN tẠi : angel

Bài gửiTiêu đề: Lời cảm ơn   Vì sao ta sống ... ? Empty28/2/2010, 10:37

- Nó chưa thể quá 6 tuổi. Mặt mũi bẩn, đi chân đất, áo rách, tóc rối bù. Nó chẳng khác gì mấy so với hàng trăm nghìn hoặc hơn thế trẻ em mồ côi lang thang trên đường phố khắp thủ đô Rio de Janeiro, Brazil.

Vì sao ta sống ... ? ZL0.7514527_1_1

Tôi đang đi tới quán cà phê, suy nghĩ lung tung về những công việc ở cơ quan mình vừa làm xong và lớp học chuyên môn buổi chiều mà tôi giảng dạy, thì bông thấy có ai đó đạp nhẹ vào tay. Tôi dừng: không có ai cả. Tôi đi tiếp. Lại thấy có ai đập nhẹ vào tay. Lần này tôi quay hẳn người lại, và nhìn xuống. Thằng bé đứng ở đó. Mắt nó màu nhạt,cũng có thể đó là do tôi có cám giác từ hai gò má nhem nhuốc và mái tóc đen rối của nó.

- Bánh mì, ông ơi!

Nếu sống ở Brazil, chúng ta có nhiều cơ hội để mua một thanh kẹo hay một cái bánh mì cho những đứa bé vô gia cư và mồ côi này. Tôi bảo nó đi theo tôi và chúng tôi cùng vào một tiệm giải khát:

- Cà phê cho tôi và cái gì đó ăn được cho cậu bạn nhỏ này? Tôi gọi.

Thằng bé chạy đến quầy hàng và lựa chọn. Bình thường, bọn nhỏ này sẽ cầm đồ ăn và bỏ đi luôn, quay trở lại đường phố nơi chúng đang phải lang thang, mà không nói lời nào. Nhưng thằng bé này lại làm tôi ngạc nhiên.

Quầy giải khát khá dài, người ta đặt cốc cà phê ở một đầu và một cái bánh mì ở đầu kia. Thường người ta cũng biết là bọn trẻ đường phố xin được khách hàng mua cho cái bánh rồi sẽ bỏ đi ngay, mà người ta cũng không muốn cho chúng ở lại vì trông chúng rách rưới và bẩn thỉu.

Tôi bắt đầu uống cà phê của mình và khi tôi uống xong, trả tiền, tôi nhìn ra cửa mới phát hiện ra nó đứng ở ngoài (vì nó không được ở lâu trong cửa hàng), kiễng chân lên, tay cầm bánh mì, mắt gí vào cửa kính, quan sát.

- Nó làm cái quái gì thế nhỉ? Tôi nghĩ.

Tôi đi ra, nó nhìn thấy tôi và chạy vụt theo. Thằng bé đứng trước mắt tôi, chỉ cao đến thắt lưng. Đứa bé mồ côi người Brazil ngước nhìn khách lạ người Mỹ cao lớn, là tôi, mỉm cười (một nụ cười có thể làm trái tim bạn phải ngừng vài giây), và nói:

- Cám ơn chú!

Rồi, có vẻ lo lắng, nó gãi bàn chân và kiễng chân lên, nói to hơn:

- Cám ơn chú nhiều lắm ạ!

Lúc đó, nếu tôi có thể thì tôi đã mua cả tiệm ăn cho nó. Trước khi tôi nói được câu gì, nó đã quay người bỏ chạy đi mất. Khi tôi viết bài này tôi vẫn đang ngồi bên ngoài quán giải khát, nơi tôi mua chiếc bánh mì cho thằng bé. Tôi đã muộn giờ lên lớp. Nhưng tôi vẫn còn cám thấy xúc động và nghĩ về thằng bé. Và tôi tự hỏi: nếu tôi bị xúc động đến thế chỉ bởi một cậu bé đường phố nói lời cám ơn tôi vì một mẩu bánh mì, thế thì mọi người sẽ xúc động đến đâu khi chúng ta nói những lời cám ơn - thực sự cám ơn - vì những gì họ làm cho chúng ta. Hãy dành thời gian để nói những lời cám ơn, và đừng bao giờ tiết kiệm lời cám ơn cả.
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: Vì sao ta sống ... ?   Vì sao ta sống ... ? Empty

Vì sao ta sống ... ?

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 

Similar topics

+
Trang 1 trong tổng số 1 trang